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MUHTASARI

o  Utabiri wa mvua za masika (Machi-Mei) 2021, ni mahususi kwa maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka.

® Mvua za Masika zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi ya mikoa ya Arusha, Manyara, Kilimanjaro,
Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, Mara pamoja na maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa Kigoma (wilaya za Kakonko na
Kibondo)

® Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, mikoa ya Pwani (ikijumuisha
visiwa vya Mafia), Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba.

® Mvua za Masika zinatarajiwa kuanza mapema katika wiki ya nne ya mwezi Februari, 2021 hususan katika maeneo ya nyanda za juu
kaskazini mashariki na pwani ya kaskazini.

® Magonjwa ya mlipuko yanaweza kujitokeza kutokana na kutuama kwa maji machafu na uchafuzi wa maji safi.

®  Vipindi vifupi vya mvua kubwa vinaweza kuambatana na mafuriko, maporomoko ya udongo na kusababisha uharibifu wa miundombinu,

shughuli za kijamii kuathirika, upotevu wa maisha na mali.

MWELEKEO WA MIFUMO YA HALI YA
HEWA KWA KIPINDI CHA MAM, 2021

Hali ya joto la bahari la wastani linatarajiwa katika eneo la kati la
bahari ya Hindi na joto la juu ya wastani linatarajiwa kaskazini
mwa bahari ya Hindi kwa kipindi cha msimu wa mvua za mwezi
Machi hadi Mei (Masika) 2021. Joto la bahari la wastani katika
eneo la magharibi mwa bahari ya Hindi linatarajiwa kupunguza
upepo wenye unyevunyevu unaovuma kutoka baharini kuelekea
katika ukanda wa pwani. Aidha, joto la juu ya wastani kaskazini
mwa bahari ya Hindi linatarajiwa kusababisha upepo kuelekea
katika eneo la pwani ya Somalia na hivyo kupunguza mvua
katika baadhi ya maeneo ya pwani ya kaskazini. Katika msimu
huu, kunatarajiwa kuwepo kwa matlai (upepo wa mashariki)
katika maeneo mengi. Hali hii inatarajiwa kusababisha ongezeko
la mvua katika maeneo ya kanda ya Ziwa Viktoria na baadhi ya
maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki. Aidha, vipindi
vichache vya migandamizo midogo ya hewa katika maeneo ya
kusini magharibi mwa bahari ya Hindi vinatarajiwa kujitokeza
hususan katika miezi ya Machi na Aprili, 2021. Hali hiyo
inatarajiwa kuvuta upepo wenye unyevunyevu kutoka misitu ya
Congo na kusababisha ongezeko la mvua katika maeneo ya kanda
ya Ziwa Victoria na maeneo machache ya nyanda za juu
kaskazini mashariki. Aidha, katika eneo la kati la kitropiki la

Bahari ya Pasifiki, joto la bahari linatarajiwa kuwa la chini ya

wastani hivyo kuwa na mchango mdogo katika mvua za Masika,
2021 hapa nchini.

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA,
MAM, 2021

Mvua za masika ni mahususi katika maeneo ya nyanda za juu
kaskazini mashariki,ukanda wa pwani ya mashariki na ukanda wa
Ziwa Viktoria pamoja na kaskazini mwa mkoa wa Kigoma.
Maeneo haya yanapata misimu miwili ya mvua kwa mwaka.

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa ilivyo kwa sasa na
inavyotarajiwa katika kipindi chote cha msimu kwa ujumla mvua
za wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi yanayopata
misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Hata hivyo, maeneo mengi
ya nyanda za juu kaskazini mashariki na ukanda wa Ziwa
Viktoria yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya
wastani. Aidha, maeneo ya pwani ya kaskazini yanatarajiwa
kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani. Msimu wa mvua
za Masika unatarajiwa kuambatana na vipindi vya mvua kubwa

hususan katika kipindi cha mwezi Machi.

Kanda ya Ziwa Viktoria: (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza,
Shinyanga, Simiyu, Mara pamoja na kaskazini mwa mkoa wa
Kigoma (wilaya za Kakonko na Kibondo)):

Mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika

maeneo mengi ya ukanda wa Ziwa Viktoria pamoja na kaskazini
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mwa mkoa wa Kigoma. Mvua hizi zinatarajiwa kuanza katika

wiki ya kwanza ya mwezi Machi, 2021 na kuisha katika wiki ya

nne ya mwezi Mei, 2021.

Ukanda wa pwani ya kaskazini: (kaskazini mwa mkoa wa
Morogoro, mikoa ya Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia),
Dar es Salaam, Tanga pamoja na visiwa vya Unguja na
Pemba):

Mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini ya wastani katika
maeneo mengi ya ukanda wa pwani ya kaskazini. Mvua katika
maeneo haya zinatarajiwa kuanza mapema katika wiki ya nne ya
mwezi Februari, 2021 na zinatarajiwa kuisha katika wiki ya tatu
ya mwezi Mei, 2021.

Nyanda za juu kaskazini mashariki: (mikoa ya Arusha, Manyara
na Kilimanjaro):

Mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika
maeneo mengi na zinatarajiwa kuanza mapema katika wiki ya nne
ya mwezi Februari, 2021 na kuisha katika wiki ya tatu ya mwezi
Mei, 2021.
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[0 astani hadi Juu ya Wastani
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Kielelezo: Mwelekeo wa mvua za Masika, 2021

ATHARI NA USHAURI ﬁ

Sekta ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Wanyamapori:

Katika kipindi cha Masika (Machi hadi Mei) 2021, hali ya
unyevunyevu wa udongo kwa ustawi wa mazao na upatikanaji wa maji
na malisho kwa ajili ya mifugo na wanyama pori ikiwemo kilimo cha
umwagiliaji vinatarajiwa kuwa vya kuridhisha katika maeneo mengi.
Hata hivyo, mazao yanaweza kuathiriwa na hali ya unyevunyevu
uliopitiliza, hivyo kuathiri ukuaji wa baadhi ya mazao yasiyohitaji
maji mengi, kama vile mahindi, maharagwe na mazao ya mizizi.
Mmomonyoko wa udongo, kupotea kwa rutuba na kutuama kwa maji
mashambani, hususan kwa maeneo yanayotarajiwa kuwa na mvua za

wastani hadi juu ya wastani kunatarajiwa.
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Aidha, katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi
chini ya wastani, upungufu wa unyevunyevu, maji na malisho kwa
mifugo na wanyama pori unatarajiwa. Magonjwa ya mifugo yanaweza
kujitokeza katika msimu huu wa mvua za Masika. Inashauriwa hatua
za kuimarisha miundombinu ya ufugaji wa samaki hasa kwenye
mabwawa zichukuliwe. Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu za
ufugaji bora na uvunaji maji ya mvua na kuhifadhi malisho kwa ajili
ya matumizi ya baadae. Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa
pia kupata ushauri zaidi kutoka kwa wataalam wa kilimo, mifugo na
uvuvi katika maeneo yao.

Sekta ya maji

Maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani
yanatarajiwa kuwa na ongezeko la kina cha maji kwenye mabwawa na
mtiririko wa maji kwenye mito. Hali hiyo inaweza kupelekea mito
kufurika na kusababisha mafuriko katika maeneo ya mabondeni.
Inashauriwa kutumia maji kwa uangalifu na kutumia mbinu bora za

kuhifadhi maji kwa ajili ya matumizi ya baadaye.

Menejimenti za Maafa

Mafuriko, uharibifu wa miundombinu, upotevu wa mali na maisha,
milipuko ya magonjwa pamoja na athari nyingine zitokanazo na mvua
nyingi zinaweza kujitokeza. Hivyo, mamlaka husika na kamati za
maafa zinashauriwa kuchukua hatua stahiki ili kuzuia na kupunguza
athari zinazoweza kujitokeza kutokana na vipindi vya mvua kubwa.

Zingatio

Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha
msimu (miezi mitatu) na hali ya mvua katika maeneo makubwa.
Hivyo, viashiria vinavyochangia mwenendo wa mifumo ya mvua na
mabadiliko ya muda mfupi katika maeneo madogo utazingatiwa
katika uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi. Watumiaji
wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia taarifa za utabiri wa saa 24,
siku 10, mwezi na tahadhari kama zinavyotolewa na Mamlaka ya

Hali ya Hewa Tanzania.

S E. P 3056; I6F02 Dar es Salaany,

Jarida limetayvarishivwa na
Mamiaka ya Hali ya Hewa Tanzania
Ghorofa ya 3 Ubungo Plazs — 388 e

Simrn. 255 (0) 22 — 2460706-8; Nukushi: 255 - (0) 22 — 2460718 ; Barua peper (1) mer@mereo. 0.6z (2) agromermmereo.go.rz; Tovuri:
st pr efe o go. rz. Jamuhuri va Muungano wa Tanzania




